
TUME YA KUREKEBISHA SHERIA YAKABIDHI RIPOTI YA 

MAPENDEKEZO SHERIA YA UFILISI 

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe, Dkt Balozi Augustine Mahiga amepokea ripoti ya 

mapendekezo ya sheria yaliyowasilishwa na Tume ya Kurekebisha Sheria hii leo Jijini 

Dodoma. 

Akipokea taarifa hiyo Mhe, Dkt Balozi Mahiga amefurahishwa kwa kazi nzuri iliyofanywa na 

Tume hiyo pamoja na wadau mbalimbali waliofanikisha kukamilika kwa mapendekezo ya 

sheria ya Ufilisi na nyingine zilizowasilishwa katika tume hiyo  ambazo ni sheria ya Ushahidi 

na ile ya Mamlaka ya Hifadhi ya  Ngorongoro. 

‘’ nimeridhishwa kwa kazi nzuri iliyofanyika kwani tunakwenda kupata sheria madhubuti 

itakayoendana na hali ya sasa na kusimamia kikamilifu misingi ya utawala bora’’. Alisema 

Balozi Mahiga. 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Tume ya Kurekebisha Sheria Mhe, Jaji mstaafu Januari  

Msofe amesema kuwa tume yake imefanya mapitio na utafiti wa kina kuhusu mifumo ya  

Sheria zinazosimamia Ufilisi na kubaini mapungufu ya kisheria na kiutendaji ambao umeathili 

utekelezaji wa masuala ya hayo hapa Nchini. 

Ameendelea kubainisha mapungufu hayo ni pamoja na kuwepo kwa sheria mbalimbali za 

kisekta kama vile sheria ya Makampuni sura ya 212, sheria ya mabenki na taasisi za kifedha 

sura ya 342 , sheria ya vyama vya ushirika sura ya 211, Sheria ya bima sura ya 394, sheria ya 

mashirika ya umma Sura ya 57  na sheria ya usajili wa wadhamini sura ya 318 na hivyo 

kukosekana kwa sheria mahsusi inayosimamia jukumu la ufilisi pekee na kusababisha 

mkanganyiko kwa watumiaji kufanya maamuzi ya sheria ipi inaweza kutatua matatizo 

yanayowakabili. 

Hata hivyo kuwepo kwa sheria hizo kumesababisha matatizo kwa wadai kutojua taratibu za 

kupata haki zao kwa wakati pamoja na kuwepo kwa taratibu ndefu zinazochelewesha 

mashauri ya ufilisi kumalizika kwa wakati mara baada ya taasisi au kampuni husika kufilisika. 

Ameongeza kuwa Sheria zinazotumika hivi sasa zimepitwa  na wakati ambazo baadhi yake 

zinatoa adhabu na faini ndogo kwa wale wanaokiuka taratibu za ufilisi kwa mfano faini ya 

shilingi 200 kiasi ambacho hakiendani na kiwango cha uchumi na maisha ya sasa huku 

zikitambua njia moja tu ya mawasiliano ambayo ni  posta pekee huku ikiacha nyuma 

maendeleo makubwa upande wa teknolojia ya habari na mawasiliano. 

Vilevile Ugumu wa taratibu za kisheria katika ufilisi wa makampuni ya nje yenye kampuni 

tanzu Tanzania na hivyo kuziachia kampuni hizo kutumia sheria za nchi zao na kusababisha 

tatizo la kiuchumi katika nchi yetu kutokana na sheria zetu kukosa nguvu ya kuyadhibiti 

makampuni hayo tofauti na nchi jirani ya Kenya na Uganda ambazo zimeweka sheria na 

taratibu nzuri za kufuata kwa makampuni ya nje yenye kampuni tanzu kwenye nchi zao. 



Mapungufu ya sheria hizo pia kumesababisha Kuwepo kwa mamlaka na vyombo mbalimbali 

vinavyosimamia masuala ya ufilisi kama vile kuangalia mali za kampuni pale inapofikia hatua 

ya kufilisika na mahakama kuteua chombo au taasisi yoyote inayoshughulika na ufilisi badala 

ya Taasisi ya RITA ambayo kisheria ndiyo yenye mamlaka kisheria ya kuwa msimamizi na 

mratibu wa masuala yote ya ufilisi. 

Hafla ya kukabidhi ripoti hiyo ilihudhuriwa na baadhi ya Wakuu wa Taasisi, Watumishi wa 

Wizara ya katiba na sheria, Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini, Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu pamoja Wizara ya Ardhi. 

 

 


